
  

TANESCO Makao Makuu, S.L.P. 453  Dodoma Tanzania Simu +255 748550000 
 

 

TAARIFA KWA VYOMBO  VYA  HABARI 

 

UFAFANUZI KUHUSU ATHARI ZA MAFURIKO YA KIBITI NA RUFIJI KUHUSISHWA NA 
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 Alhamisi, 11 Aprili 2024 
 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) linapenda kutoa ufafanuzi kwa Umma kuhusu athari za mafuriko yanayoendelea 

katika maeneo ya wilaya za Rufiji na Kibiti ambayo yanahusishwa na ujenzi wa Bwawa la Kufua Umeme la Julius Nyerere 

(JNHPP). 

 

Tunapenda kuujulisha umma kwamba uwepo wa Mradi wa Bwawa la kufua umeme la Julius Nyerere umesaidia kwa sehemu 

kubwa kupunguza athari ya mafuriko katika wilaya za Rufiji na Kibiti ukilinganisha na miaka ya nyuma kabla mradi haujajengwa. 

 

Historia ya kitakwimu inaonesha kuwa maeneo ya Rufiji na Kibiti yamekuwa yakikumbwa na mafuriko kwa miaka mingi ya 

nyuma kwa kiwango kikubwa kuliko hali ilivyo hivi sasa.  Mwezi Mei,1974 kiwango cha juu cha mafuriko katika mto Rufiji kilifikia 

mita za ujazo 13,200 kwa sekunde. Mwaka 1988 kiwango cha mafuriko kilifikia mita za ujazo 8,383.9, mwaka 2016 kiwango 

cha mafuriko kilifikia mita za ujazo 8,974.7, mwaka 2020  kiwango cha mafuriko kilifikia mita za ujazo 7158.5 na tarehe 15 

Februari 2024 kabla ya Bwawa la Julius Nyerere kujaa maji, kiwango cha mafuriko ya maji kilichokuwa kinaingia kwenye Bwawa 

kilifikia mita za ujazo 8,444 kwa sekunde. Hata hivyo mafuriko hayo hayakufikia maeneo ya Kibiti na Rufiji kwa sababu Bwawa 

halikuwa limejaa, kiufupi ni kwamba Bwawa liliendelea kuhimili maji ya mafuriko tokea mwezi Disemba 2022 lilipoanza kujazwa 

maji mpaka mwishoni mwa mwezi Februari 2024 lilipojaa. Baada ya Bwawa kujaa, maji ya mafuriko ya mto Rufiji yaliendelea 

kupita mtoni kama ilivyo asili yake na hivyo kusababisha mafuriko katika maeneo ya Kibiti na Rufiji jambo ambalo ni la kawaida 

kwa kila msimu wa mvua kwa mto huu. 

 

Hivyo, kama Mradi wa JNHPP usingejengwa basi maji haya yangefika moja kwa moja kwenye maeneo ya Rufiji na Kibiti na 

hivyo kusababisha athari kubwa zaidi ya mafuriko na kwa vipindi virefu kuliko tulivyoshuhudia sasa. Lakini kwa kuwa maji hayo 

ya mafuriko yalikuwa yakimezwa kwanza na Bwawa la Mradi na kutunzwa kwa muda mrefu, jambo hilo lilisaidia mafuriko 

kutotokea au kuonekana kwa mapema katika maeneo hayo ya Kibiti na Rufiji. 

 

Ikumbukwe kwamba moja wapo ya sababu ya kuanzishwa Mradi wa Bwawa la kuzalisha Umeme la Julius Nyerere (JNHPP) 

katika maeneo ya Rufiji ni kwa sababu ya uwepo wa maji ya mafuriko katika bonde la mto Rufiji hali iliyopelekea Serikali  

kuamua kuyatumia mafuriko hayo ya maji kwa ajili ya kuzalisha umeme. Kama eneo hilo la Bonde la Mto Rufiji lisingeonekana 

kuwa na maji mengi ya mafuriko kila mwaka basi hata Serikali isingeamua kuwekeza mradi wa Bwawa katika eneo hilo.  

 

Tunapenda Umma ufahamu kwamba mwaka huu kumekuwepo na mvua kubwa za El-nino ambazo zimepelekea kuwepo kwa 

mafuriko makubwa katika maeneo mengi ya nchi yetu ikiwemo maneo ya yanayopeleka mtiririko wa maji ya mvua kwenye 

Bonde la Mto Rufiji. Hivyo kiwango kikubwa cha mafuriko katika maeneo hayo ya Kibiti na Rufiji kimesababishwa na mvua 

kubwa za El-nino zinazoendelea kunyesha. Na kwa sehemu nyingine kumesababishwa na madhara ya mabadiliko ya tabia 

nchi ambapo kutokana na kupanda kwa vina vya bahari, kumekuwepo na upungufu wa spidi ya maji ya mito kuingia baharini 

hasa wakati maji ya bahari yanapokuwa yamejaa yaani “High Tide”. 

 

Hivyo kwa maelezo yaliyopo kwenye taarifa hii, Shirika la Umeme Tanzania linakanusha taarifa zozote za upotoshaji 

zinazohusisha Bwawa la Julius Nyerere na mafuriko ya Kibiti na Rufiji na linakemea upotoshaji unaofanywa na baadhi ya watu 

wasio na nia njema kubeza juhudi za Serikali katika kuimarisha hali ya upatikanaji wa umeme nchini kwa ujenzi wa Bwawa la 

Julius Nyerere.  Shirika linaendelea kuwasihi wananchi kuwa watulivu na kuendelea kufuatilia taarifa sahihi zinazotolewa na 

mamlaka husika ili kuendelea kujiweka katika hali ya usalama na kuondoa taharuki isiyo na ulazima. 
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